Chào mừng bạn đến diễn đàn Mô hình giấy Kit168!

Để tham gia cộng đồng với bọn mình, bạn vui lòng đăng ký trở thành thành viên để giao lưu nhé. Xin cảm ơn bạn rất nhiều ạ!

Đăng ký ngay!

Cơ bản Nâng cao Bí kíp lựa chọn các loại dụng cụ để làm mô hình giấy

Lượt like
3

Danh tiếng:

Để có thể làm ra được một mô hình bằng giấy đẹp, ngoài việc khéo tay thì các bạn nên trang bị một combo dụng cụ phù hợp. Và dưới đây là những kinh nghiệm lựa chọn dụng cụ của mình.

1. Lựa chọn keo sữa

Keo sữa các bạn nên mua loại keo 1 thành phần, cách nhận biết đó là keo đặc có kết cấu dai dai và không bị tách nước. Loại keo 1 thành phần phổ biến nhất là keo Atm, các bạn có thể mua ở các cửa hàng văn phòng phẩm với giá rẻ bèo, hoặc trên các sàn thương mại điện tử. Nếu bạn bắt gặp những loại keo như hình mình minh họa bên phải thì tuyệt đối không nên mua, đó là keo 2 thành phần, giá thành ngang ngang nhau nhưng tệ hơn nhiều vì những loại keo này được pha cùng với nước, cách nhận biết đó là keo có độ dính thấp, nếu chạm vào rất dể bong ra như hồ nước, đặt biệt là nếu lọ keo này để lâu bạn sẽ thấy phần nước bị tách ra giống như bơ béo bị tách dầu.
Untitled.webp

2. Lựa chọn nhíp

Bạn chỉ cần mua 1 loại duy nhất là nhíp đầu cong, loại này kẹp có lực và linh hoạt hơn nhíp đầu nhọn. Mình khuyên bạn nên đầu tư mua loại nhíp cao cấp dùng cho các dòng gunpla nhựa, tuy giá mắc gấp 5 lần nhưng tin mình đi, bạn sẽ không cảm thấy tiếc hay thất vọng khi mua nó.
1.webp

3. Lựa chọn dao

Hiện nay thì mình thấy mọi người dùng 1 trong 4 loại dao sau: dao rọc giấy, dao trổ nhọn, dao trổ cao cấp và dao mổ số 11. Hiện tại mình đang dùng 2 loại đó là dao trổ nhọn và dao trổ cao cấp. Hai loại này có giá thành tuy khác nhau nhưng lại có những ưu nhược điểm riêng.

Dao trổ nhọn:
- Ưu điểm: Giá thành rẻ, mức độ phổ biến cao nên dễ tìm mua, lưỡi dao nhọn có thể sử lý những chi tiết nhỏ, có thể dùng để đi line.
- Nhược điểm: Phần kết nối giữa lưỡi dao và cán dao không chắc chắn, bạn có thể xử lí khuyết điểm này bằng cách chèn một mảnh giấy nhỏ vào trong. Lưỡi dao dễ gãy và cùn nếu bạn dùng để cắt loại giấy dày từ 200gsm trở lên.
c8e50cea5ddb6d9ac6784c3789bd8043.webp

Dao trổ cao cấp:
- Ưu điểm: Lưỡi dao khỏe nên giấy dày dao cân được hết, cán dao cầm đầm tay, phần kết nối chắc chắn.
- Nhược điểm: Giá thành cao, độ phổ biến không cao nên khá khó mua, phần lưỡi dao không nhọn nhiều nên không xử lý được những chi tiết nhỏ.

Nếu bạn làm những mô hình có kích thước nhỏ thì bạn nên dùng dao trổ nhọn, còn nếu bạn làm mô hình động hoặc có kích thước lớn thì bạn nên dùng dao trổ cao cấp.
dao-tro-ky-thuat-d-11d-12-kds.webp

4. Ống tiêm

Bạn có thể tìm một cái chai nhựa mềm nhỏ có nắp nhọn để đựng keo, tuy nhiên thì giá thành khá cao và dễ bị tầy quầy. Một chiếc ống tiêm sẽ xử lý được việc đó, bạn có thể mua ở các hiệu thuốc hoặc trong các cửa hàng vật tư y tế, với nhiều kích cỡ khác nhau nhưng theo mình thì bạn nên chọn ống tiêm có kích thước là 5cc với giá chỉ 1000đ.
unnamed.webp

5. Sơn phủ

Nếu keo 502 sẽ khiến bạn bị dính hoặc làm mô hình bị dính vào các bề mặt thì sơn phủ sẽ giải quyết điều đó. Vừa giúp mô hình cứng hơn, còn giúp mô hình bền và bóng đẹp hơn.

Trên đây là bí kíp của mình. Có thể nó sẽ hữu ích hoặc không, tuy nhiên thì mình mong là nó sẽ có ích với bạn đặc biệt là các bạn mới làm quen với bộ môn nghệ thuật này ;)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Back
Bên trên