Chào mừng bạn đến diễn đàn Mô hình giấy Kit168!

Để tham gia cộng đồng với bọn mình, bạn vui lòng đăng ký trở thành thành viên để giao lưu nhé. Xin cảm ơn bạn rất nhiều ạ!

Đăng ký ngay!

Cơ bản Nâng cao Làm mô hình bị thất bại ? Hãy đọc bài viết này

Lượt like
3

Danh tiếng:

Vào một ngày nọ, bạn lên mạng tìm kiếm các mẫu mô hình ấn tượng nào đó, và rồi bạn tìm thấy một mô hình mà bạn khá ưng ý. Ngay lập tức bạn mang file đi in trong sự háo hức. Sau khi chuẩn bị đủ mọi thứ để bắt đầu và làm, bạn dần nhận thấy rằng mô hình bạn chọn quá khó để làm. Bạn càng cố gắng mô hình càng trở nên xấu hơn, bạn tốn nhiều thời gian để xem hướng dẫn cũng như hoàn thành một chi tiết nào đó. Cuối cùng, bạn bỏ cuộc và ném mớ hỗn độn ấy vào sọt rác. Sau cú sốt ấy, bạn dường như không muốn đụng đến thú vui làm mô hình nữa.
Từ bỏ ư ? KHÔNG - Bất cứ ai khi tham gia bộ môn này đều bị tình trạng này. Bạn thấy ai đó trên mạng làm ra những mẫu mô hình đồ sộ và phức tạp, bạn ghen tị và bạn cảm thấy bản thân không phù hợp với bộ môn này ? Bạn lầm to rồi. Dưới sẽ là những kinh nghiệm mà tôi rút ra được sau những thất bại của mình.

1. Bạn thất bại vì ... tác giả thiết kế.

Đây không phải là đổ lỗi cho người khác vì thất bại của bản thân. Sự thật rằng một mô hình được tạo ra thường sẽ được dựng 3D trước, sau đó sẽ dùng phần mềm pepakura để unfold (tạo các khối giấy 2d). Quá trình này thật sự cần rất nhiều sự tỉ mỉ và tính toán. Theo như mình thấy thì những mẫu mô hình mà được minh họa hướng dẫn bằng giấy thì sẽ dễ làm hơn so với những mẫu mô hình phải xem hướng dẫn từ phần mềm.

Lý do khá đơn giản, đó là vì những mô hình phải dùng phần mềm để xem đa số là chưa hoàn chỉnh 100%, nó chỉ đạt tối đa là 90% tùy tác giả. Một phần vì họ chưa làm thử ra giấy nên sẽ có những vị trí khó khiến cho mô hình dễ bị hỏng. Mình cũng từng tìm tòi dựng thử mô hình 3D và in ra giấy và thật sự điều đó là chính xác.

2. Do kích thước và độ dày của giấy bạn chọn.

Kinh nghiệm này mình chỉ mới nhận ra gần đây thôi. Tùy vào loại mô hình sẽ dùng độ dày của giấy khác nhau. Bạn có thể tham khảo ở đây https://forum.kit168.com/threads/kinh-nghiem-lua-chon-giay-theo-mo-hinh.74/

3. Bạn cần dành nhiều thời gian cho mô hình của mình hơn.

Càn tỉ mỉ, càn cẩn thận thì mô hình càng đẹp.

4. Bạn cũng có thể làm được như họ nhưng ... đó là trong tương lai.

Hãy bắt đầu từ những mô hình dễ hơn, tăng độ khó từ đó một cách chậm rãi. Đừng quá nóng vội, càng vội vã - càng thất bại.

5. Tịnh tâm.

Đây không phải là deadline, cứ làm khi tâm trạng thoải mái nhất.

6. Nghỉ ngơi.

Cơ thể và tâm trí bạn cần nghỉ ngơi sau khi hoàn tất một mô hình nào đó, nếu chưa hoàn thành, cứ nghỉ ngơi đến khi cơ thể và tâm trí của bạn sẵn sàng.

Back
Bên trên